Giảm mỡ nữ rồi tăng cơ sau!!
Phượng Hoàng
Xin chào các Anh các Chị!

Em là nữ, cao 1m65 nặng 67kg! lúc trước em có tham gia hoạt động thể thao rất tích cực như, cầu lông, chạy bộ, bơi. Nên người em khá là săn chắc(kiểu như chắc thịt không mềm như mỡ). nhưng một thời gian bỏ bê và ăn uống rất bê tha đâm ra béo. Hiện tại cơ thể em mỡ ở bụng là rất nhiều, và phần đùi em rất to nhưng em không nghĩ là mỡ nhiều vì rất cứng. em chỉ mới bắt đầu chạy lại những bước chạy bộ đầu tiên vì nghe lới khuyên của mọi người trên mấy diễn đàn là chạy bộ cho xuống mỡ rồi hãy tập săn sau.
Ôi buổi chạy đầu tiên muốn nôn :

Em đang tìm hiểu tập HIIT and TABATA với chạy bộ. câu hỏi của em là:
1. Em có nên kết hơp chạy bộ (để giảm mỡ và đùi nhỏ lại) với tập các loại cơ (như phần trên của cơ thể và bụng vì phần dưới đùi và chân em cơ rất nhiều).
2. Em có nên sử dụng thực phẩm chức năng nào không? và sử dụng với liều lượng như thế nào
- Hiện tại em đang sử dụng BPI BCAA vì nó giúp phục hồi cơ bắp và giảm mỡ (em xem reviews nói dị)
3. Về dinh dưỡng, có lẽ em sẽ giảm từ từ lượng tinh bột trong các bữa ăn như cơm (không dám giảm hẵn vì em vừa đi học vừa đi làm), liệu em có nên thêm các thực phẩm chức năng nào thay cho bữa ăn không?
4. Nếu như em có thể tập song song giảm mỡ (phần bụng và body dưới) và tăng cơ (phần body trên) thì bài tập 6ngày/tuần của em nên là gì? và nếu không,em có nên chỉ tập HIIT hoặc TABATA mỗi ngày hay kết hợp những bài nào khác?
Em xin chân thành cảm ơn!

Trả lời

Anh Nguyễn

Administrator
Thành viên BQT
20 Tháng năm 2020
103
75
28
30
1. có nên kết hợp giữa tập tạ nữa
2. tpbs có hay không đều dc nhưng nên uống dầu cá vs vitaminD
3. Giảm hay ko, ko quan trọng. Quan trọng calo in<calo out
4. Khó chỉ. Khá dài...

Phương Cui

Member
3 Tháng bảy 2021
48
0
6
nên kết hợp tập tạ , thực phẩm bổ sung là bổ sung nếu không ăn đủ thôi, nên uống dầu cá nhé
lập ra một thực đơn rồi từ đó tính thêm bmi và tdee mới rõ được nè.
còn về giáo ăn tập thì nên kiếm coach chuyên nghiệp 1 xíu, vì nó khá phức tạp