Bulk lần đầu ! Anh em chỉ giáo !
Gia Nguyen
Bắt đầu tập để bulk cho cơ lên và cũng đã tìm hiểu trên một số diễn đàn nhưng có vài chỗ chưa hiểu.

1) Phần dinh dưỡng, mình tìm hiểu có cái công cụ tính kcal thì nó yêu cầu khối lượng cơ thể này nọ tính ra mình cần 2300 kcal trong một ngày nhưng nếu khi mình tập trong vòng 2 tuần hay 1 tháng mình tăng kí lên thì lượng kcal cho vào cơ thể có như ban đầu không hay lại phải tăng lượng kcal và protein lên.

2) Bulk cơ việc dùng tpbs(whey,bcaa,creatine,..) có cần thiết không hay là chỉ cần ăn uống đầy đủ lượng kcal cũng như protein trong một ngày là đủ rồi?

3) Mình ăn rồi uống whey thì lượng protein mình nhiều hơn yêu cầu trong một ngày thì lượng dư thừa cơ thể có hấp thụ không hay như vậy là lãng phí?

4) Ngực tập trong giai đoạn Bulk có cần thêm dropset để kích thích cơ không nhỉ? Và có nên tập thường xuyên không hay 1 tuần 1 lần là đủ?

5) À!! các bác cho e hỏi thêm, phần tính kcal có phần vận động, e tập theo giáo án FST-7 được xếp là vận động cao hay vô cùng cao?

6) Em tập như thế có được xếp vô kiểu của vđv chưa vì bên vđv nó yêu cầu protein nhiều hơn.

7) Bao lâu thì mình phải tính lại lượng kcal trong một ngày nhỉ?

8) Ăn 6 quả trứng cả lòng đỏ trong 1 tuần thì có tốt ko hay dư cholesteron nhỉ các bác?

9) Cho mình hỏi thêm tiếp trong các loại thực phẩm có những loại có phân 2 loại fat: fat và fat bão hoà
ví dụ; trứng gà luộc 100g có 11g fat và 3g fat bão hoà. Vậy lượng fat mình hấp thụ sẽ là 11g hay 14g?

10) Trên bịch whey có ghi thành phần carb là 3g ghi chữ đậm và có sugar 1g ghi chữ nhạt ở dưới vậy lượng carb mình hấp thụ sẽ là 3g hay 4g? Vì theo các bài mình đọc thì đường cũng được tính là carb. Cũng giống như vậy fat là 1g chữ đậm và saturated 0.5g chữ nhạt. Vậy mình sẽ hấp thụ 1g hay 1.5g fat?

Mong các bác giải thích hộ em !!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
  • Like
Reactions: Van Phong
Trả lời